Grid wata hanyar sadarwa ce da ke haɗa masana'antar samar da wutar lantarki zuwa manyan layukan wutar lantarki waɗanda ke ɗaukar wutar lantarki akan ɗan nisa zuwa tashoshin sadarwa - “transmission”.Lokacin da aka isa wurin da aka nufa, rukunin tashoshin suna rage ƙarfin lantarki don “rarraba” zuwa matsakaicin layukan wutar lantarki sannan su ƙara zuwa ƙananan layukan wuta.A ƙarshe, na'urar transfoma a kan sandar tarho yana rage shi zuwa wutar lantarki na gida na 120 volts.Dubi zanen da ke ƙasa.
Ana iya yin la'akari da grid ɗin gabaɗaya kamar yadda ya ƙunshi manyan sassa uku: tsara (tsari da haɓaka taswira), watsawa (layuka da tasfoman da ke aiki sama da 100,000 volts - 100kv) da rarraba (layoyi da tasfoma a ƙarƙashin 100kv).Layukan watsawa suna aiki akan matsanancin ƙarfin lantarki 138,000 volts (138kv) zuwa 765,000 volts (765kv).Layukan watsawa na iya zama tsayi sosai - a cikin layukan jihohi har ma da layukan ƙasa.
Don dogon layi, ana amfani da mafi inganci high voltages.Misali, idan wutar lantarki ta ninka sau biyu, ana yanke na yanzu a rabi don daidai adadin wutar da ake watsawa.Asarar watsa layin layi daidai yake da murabba'in na yanzu, don haka dogon layin "asarar" an yanke ta da ninki huɗu idan ƙarfin lantarki ya ninka sau biyu.Layukan "Rarraba" suna cikin cikin biranen da kewaye kuma suna fantsama cikin salo irin na radial.Wannan tsari mai kama da bishiya yana tsirowa a waje daga tashar tashar, amma don dalilai na dogaro, yawanci yana ƙunshe da aƙalla haɗin madadin da ba a yi amfani da shi ba zuwa wani tashar da ke kusa.Ana iya kunna wannan haɗin cikin sauri idan akwai gaggawa ta yadda za a iya ciyar da yankin tashar ta hanyar madadin tashar.
Lokacin aikawa: Dec-31-2020